อยากสอบถามสุขภาพจิตคะ

สำหรับถามตอบปัญหาสุขภาพจิตโดยมีผู้ที่เกี่ยวข้องตอบคำถามของท่าน

อยากสอบถามสุขภาพจิตคะ

โพสต์โดย Sudarat » อาทิตย์ 02 ต.ค. 2016 11:07 am

เรียนคุณหมอ
สวัสดีค่ะ ดิฉันจะรบกวนสอบถามเรื่องสุขภาพจิตของแม่ แม่ดิฉันอายุ 64 ปีมีโรงประจำตัวความดันโรคหิตสูง ตอนนี้แม่ดิฉันมีอาการคือระแวงว่ามีคนมาก่อกวนที่บ้าน, ชอบคิดไปเองว่าเขาด่า เขาว่าให้ ,เขานินทา และเห็นภาพหลอน(เห็นญาติที่ไม่ถูกกันมาบ้าน ซึ่งความจริงไม่ได้มา) และตัวแม่เองก้อได้ตอบโต้เขาไปด้วยบางครั้ง ด้วยการด่าคืน โยนก้อนหินใส่บ้านเขา(ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) ช่วงนี้เป็นหนักขึ้น มีอาการหัวสั่นตลอดเวลา(ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) เวลาคุยกับแม่เขาก้อพูดปกติ แต่จะพูดเรื่องเดิมๆ, ซ้ำๆ คือพูดจบตอนนี้ก้อพูดขึ้นมาอีกคำเดิมๆ และตอนนี้เขาคิดอยากฆ่าตัวตายตลอดเวลา ต้องมีคนอยู่ด้วยตลอดเวลา (ซึ่งทำไม่ได้เพราะทุกคนทำงาน) ดิฉันจึงอยากทราบจะทำอย่างไรดี จะรักษาอย่างไร, ต้องทำอย่างไร, อยากพบแพทย์อยากให้เช็คดูอาการของแม่คะ ดิฉันจะพบได้อย่างไรคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้ลูกทุกข์ใจมากไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ขอบคุณพระคุณอย่างสูงค่ะ
สุดารัตน์
Sudarat

ย้อนกลับไปยัง ถาม - ตอบปัญหาสุขภาพจิต