อยากสอบถามสุขภาพจิตคะ

สำหรับถามตอบปัญหาสุขภาพจิตโดยมีผู้ที่เกี่ยวข้องตอบคำถามของท่าน

อยากสอบถามสุขภาพจิตคะ

โพสต์โดย Sudarat » อังคาร 04 ต.ค. 2016 12:27 pm

เรียนคุณหมอ

สวัสดีค่ะ ดิฉันจะรบกวนสอบถามเรื่องสุขภาพจิตของแม่ แม่ดิฉันอายุ 64 ปีมีโรงประจำตัวความดันโรคหิตสูง ตอนนี้แม่ดิฉันมีอาการคือระแวงว่ามีคนมาก่อกวนที่บ้าน, ชอบคิดไปเองว่าเขาด่า เขาว่าให้ ,เขานินทา และเห็นภาพหลอน(เห็นญาติที่ไม่ถูกกันมาบ้าน ซึ่งความจริงไม่ได้มา) และตัวแม่เองก้อได้ตอบโต้เขาไปด้วยบางครั้ง ด้วยการด่าคืน โยนก้อนหินใส่บ้านเขา(ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) ช่วงนี้เป็นหนักขึ้น มีอาการหัวสั่นตลอดเวลา(ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) เวลาคุยกับแม่เขาก้อพูดปกติ แต่จะพูดเรื่องเดิมๆ, ซ้ำๆ คือพูดจบตอนนี้ก้อพูดขึ้นมาอีกคำเดิมๆ และตอนนี้เขาคิดอยากฆ่าตัวตายตลอดเวลา ต้องมีคนอยู่ด้วยตลอดเวลา (ซึ่งทำไม่ได้เพราะทุกคนทำงาน) ดิฉันจึงอยากทราบจะทำอย่างไรดี จะรักษาอย่างไร, ต้องทำอย่างไร, มีค่าใช้จ่ายไหม ถ้ามีค่าใช้จ่ายจะสูงไหมคะ รบกวนด้วยคะ คือตอนนี้อยากพบแพทย์และอยากให้เช็คดูอาการของแม่คะ ดิฉันจะพบได้อย่างไรคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้ลูกทุกข์ใจมากไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ขอบคุณพระคุณอย่างสูงค่ะ
สุดารัตน์
Sudarat

ย้อนกลับไปยัง ถาม - ตอบปัญหาสุขภาพจิต